Xe ô tô 5 chỗ chở 6 người có bị phạt không?

17/11/2020 15:37

Nhiều người có chung câu hỏi: Ô tô 5 chỗ nhưng chở đến 6 người thì có vi phạm Luật Giao thông và mức phạt là bao nhiêu từ năm 2020?

Theo tin tức pháp luật xe ô tô, căn cứ vào Điều 68 Luật giao thông đường bộ 2008, một trong những quy định đối với việc vận tải hành khách bằng ô tô là "Không chở hành khách, hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải, số người theo quy định".

Ô tô chở quá 1 người không bị phạt.

Ô tô 5 chỗ sẽ được chở thêm 1 người, chở quá sẽ bị phạt.

Cũng tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, quy định về "Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ".

Loại xe

Số người được phép chở quá

Xe dưới 10 chỗ ngồi

Được phép chở quá 1 người. Từ người thứ 2 sẽ bị xử phạt

Xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ.

Được phép chở quá 2 người. Từ người thứ 3 sẽ bị xử phạt.

Xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ.

Được phép chở 3 người. Từ người thứ 4 sẽ bị xử phạt

Xe trên 30 chỗ.

Được phép chở 4 người. Từ người thứ 5 sẽ bị xử phạt

- Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt).

- Phạt tiền từ 600.000 - 800.000 đồng đối với các hành vi như:

  •  Không đóng cửa lên xuống khi xe đang chạy; 

  • Để người ngồi trên xe khi xe lên, xuống phà, cầu phao hoặc khi xe đang ở trên phà (trừ người già yếu, người bệnh, người khuyết tật); 

  • Sắp xếp, chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách; 

  • Chở hành lý, hàng hóa vượt quá kích thước; Vận chuyển hàng có mùi hôi thối trên xe chở hành khách;  

  • Điều khiển xe taxi không có đồng hồ tính tiền cước; Điều khiển xe niêm yết hành trình chạy xe không đúng với hành trình;

  • Điều khiển xe ô tô kinh doanh vận tải không có dây an toàn tại các vị trí ghế ngồi, giường nằm theo quy định (trừ xe buýt nội tỉnh);

  • Điều khiển xe ô tô kinh doanh vận tải không có dây an toàn tại các vị trí ghế ngồi, giường nằm theo quy định (trừ xe buýt nội tỉnh);

- Phạt tiền từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm:

  • Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ
  • Chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ
  • Chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ
  • Chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ

Như vậy, theo quy định nêu trên thì xe ô tô 5 chỗ được phép chở quá 1 người. Trường hợp chở quá từ người thứ 2 trở lên thì sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt nêu trên.

(Nguồn ảnh: Internet)

Thong ke